1

เข้า gmail ไม่ได้เลยครับ โอยทำไงดี เว็บไซต์ของผม  :MeeWebFree20: :MeeWebFree20: :MeeWebFree20: :MeeWebFree14: :MeeWebFree14: :MeeWebFree14: :MeeWebFree30:

ขอความช่วยเหลือหน่อย คือเข้า gmailไม่ได้ มันบอกว่า  บัญชีของคุณมีการตั้งค่าให้ไม่ทำงาน

มันเป็นเพราะอะไรครับ แล้วจะแก้ยังไงให้กับมาใช้งานได้เหมือนเดิมครับ

ถ้ามันเอาเว็บผมไป ตายแน่นฉัน :MeeWebFree30: O_o

2

ตอบ: เข้า gmail ไม่ได้เลยครับ โอยทำไงดี

กรณีนี้ไม่เคยเจอ แค่คาดว่าโดน hack แล้วสั่งปิด account ครับ(สั่งปิด account ตัวเองได้ครับ ผมเองก็ผิดของตัวเองมาหลายอันแล้ว ไม่ได้ใช้ก็คืนเค้าไป)

ผมเองเคยเจอกรณีคล้ายๆแต่ไม่เหมือน ที่ว่า
อยู่ดีๆ gmail เปลี่ยนรหัสผ่านให้เฉยเลย แล้ววันนั้นจังหวะว่าผมลืมเอาโปรแกรมเก็บรหัสผ่านกลับมาบ้านพอดี(ตอนที่เปลี่ยนนั้นอยู่ข้างนอก)

กลับมาบ้านก็มีแต่รหัสเก่า เข้ายังไงก็ไม่ได้ เพราะว่าอย่างที่ผมเคยบอกว่าผมไม่เคยจำรหัสผ่านเลย  สุดท้ายต้องให้ forgot password ออกมา
ผลก็คือ forgot แล้วก็ทำตามขั้นตอน ก็ยังเข้าไม่ได้ ไม่ว่าทำยังไงก็ไม่ได้

แต่ว่า error มันคือแจ้งรหัสผ่านผิดเท่านั้นครับ สำหรับกรณีที่เล่ามาไม่เคยเจอครับ
หรือว่าอาจจะเป็นได้ว่าส่งเมล์ออกเยอะไปเลยโดนแบน

สำหรับกรณีที่ผมเคยโดนวิธีแก้ก็คือติดต่อฝ่าย support เล่าเรื่องทั้งหมดของเราให้เค้า(เป็นภาษาอังกฤษน่าจะเร็วนะ) แล้วก็แจ้งอีเมล์สำรองของเราไป
จุดนี้สำคัญ ถ้าเราอยากได้คืนมาโดยเร็วเราต้องแสดงความเป็นตัวตนให้ได้มากที่สุด เมล์สำรอง ถ้าเป็นเมล์ที่เคยคุยกันเองกับเมล์หลัก(ที่ยังเข้าไม่ได้)ได้ก็จะดีมาก

พอดีว่าผมใช้หลาย account มีการส่งข้อมูลหากันไปมาบ้าง หรือพอจำได้ว่ามีเมลือะไรใน mail box บ้าง
โดย google จะส่ง form มาให้ ซึ่งมันจะถามเรื่องเกี่ยวกับเมล์ account ของเราครับ

เช่นว่า
มีเมล์กี่ฉบับ
เปิดใช้มานานเท่าไร
เปิดใช้มาตั้งแต่เมื่อไร
เข้าใช้บ่อยแค่ไหน
เมล์ล่าสุดคือเมล์ใคร
เมล์ติดต่อกับใครมากที่สุด 5 อันดับ
มี label อะไรบ้าง

และอะไรอีกจำไม่ได้แล้ว แต่ว่าค่อนข้างถามละเอียดเลย ซึ่งแน่นอนว่าไม่ใช่ทุกข้อที่เราจะตอบได้ แต่อย่างน้อยเราต้องตอบให้ไกล้เคียงที่สุด ไม่ใช่ว่า ถามว่า เมล์ติดต่อกับใครมากที่สุด 5 อันดับ ดันตอบ abc@cba.com ทั้งๆที่เมล์เราไม่เคยใช้คุยกันเลย อย่างนี้ไม่ดีครับ จำไม่ได้ก็ตอบใกล้เคียง ถ้าความทรงจำว่างเปล่าเลยก็ปล่อยว่างไป

ถ้าจำไม่ผิดหลังจากที่พิจารณาไม่กี่ชั่วโมงก็จะได้ช่องทางการเข้าเมล์ box มาซึ่งเราก็สามารถเข้าไปจัดการอะไรต่างๆได้ทันทีครับ

3

ตอบ: เข้า gmail ไม่ได้เลยครับ โอยทำไงดี

ความหวัง สุดท้าย คือ รหัส ไม่รู้จะทันรึเปล่าครับเนี้ย กำจริงๆ เพิ่งเคยโดน ดันมีเว็บขอลูกค้าด้วย โอยปวดหัวๆ :MeeWebFree30: O_o :MeeWebFree17: :MeeWebFree05: พี่บีนอนแล้วยังหวา นอนไม่หลับเลยเราโอยยย สุดโคยยยยย

4

ขอสอบถามเป็นกรณีตัวอย่างได้หรือเปล่าครับ ว่าทำไมถึงโดนได้ การตั้งรหัสผ่านเป็นอย่างไร มีพฤติกรรมเสี่ยงอะไรบ้างหรือเปล่า เพื่อเป็นอุธาหรณ์แก่ผู้อื่นครับ

แต่ถ้าไม่เปิดเผยก็ไม่เป็นไรครับ เพราะว่าเรื่องแบบนี้ถือว่าเป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ

5

:MeeWebFree13: เท่าที่จำได้ ผมไม่เคยเอาอีเมล์นี้ไม่เผยแพร่ที่ไหนเลย ตั้งรหัสก็ยาวมาก แต่มีอยุ่ช่วงหนึ่งที่ตั้งค่าให้เข้าอัตโนมัติ ตั้งทิ้งไว้ประมาณ2วัน แล้วก็ล้างออก
ใช้เบาเซอร์ Maxthon 2.5.1  :MeeWebFree13:  :MeeWebFree02:

ใช้เน็ตที่บ้านเล่น มันจะเป็นที่ตัว Maxthon 2.5.1 นี้รึเปล่า แต่ตอนนี้ผมอัฟเดทไปแล้ว2.5.4 ตอนนี้ก็ไม่ค่อยแน่นใจเหมือนกัน ขนาดเล่นที่บ้านนะเนี้ย  :MeeWebFree18:

ตอนนี้ก้เล่นไฟฟอก