1

รายงานความคืบหน้าล่าสุด หลังจากที่ บอร์ดเจ๊งรอบนึง ฐานข้อมูลหายเกลี้ยงหมด

ตอนนี้ผมเริ่มวางแผนแล้วนะครับ ว่า จะทำการเริ่มต้นเช่าให้ได้ใช้กันในช่วงเดือน มกรา-กุมภาครับ

ช่วงนี้อยู่ในช่วงสะสมทรัพท์ครับ อย่างที่บอก ว่าผมเองก็ยังเป็นนักศึกษา บ้านไม่ได้รวยอะไร ไม่ได้มีเงินทองมากมาย ก็จะช่วย หาให้ได้ใช้เท่าที่จะมีความสามารถหาให้ได้นะครับ

ซึ่งผมก็จะต้องยุ่งมากมายเลยทีเดียว แต่จะพยายามให้ได้มาใช้กันครับ

ตอนนี้ก็ขอเกริ่นๆไว้นิดๆล่ะครับ ว่า ใครที่เคยซื้อ CD หรือกำลังจะซื้อ จะได้สิทธ์เข้าลองใช้งาน เพื่อทดสอบระบบ ทั้งของผมเอง และของ hosting ด้วยครับ

ดังนั้นอดใจรอกันหน่อยครับ หรือหากใครจะซื้อ CD เพื่อช่วยเหลือทุนในการตั้ง host ก็สามารถช่วยเหลือกันได้นะครับ รายละเอียดก็ที่ http://www.meewebfree.com/product.php

แต่ผู้ที่ไม่ได้ซื้อ CD ก็มีสิทธเข้าใช้ได้เหมือนกัน ไม่ได้บังคับซื้อนะครับ อันนี้ตามแต่ความสมัครใจเองครับ  ไม่ซื้อไม่ว่าอะไรครับผม แต่เพียงแค่ใครที่ซื้อก็จะเป็นการช่วยเหลือทุนในการจัดตั้งครั้งนี้ด้วยในตัว

ซึ่งครั้งนี้ ไม่ได้ทำยิ่งใหญ่เต็มรูปแบบ เหมือน www.mwfhost.com นะครับ เพราะว่า host ที่ผมจะเช่าใช้นี้จะเช่าแบบ ธรรมดา แล้วเอามาแบ่งให้ใช้ ซึ่งมีความเสี่ยงต่อการโดนไล่ออกเหมือนกัน หุๆๆๆ แต่ไม่เป็นไร จะพยายามลิมิตให้มันไม่ดูน่าเกลียดเกินไปครับ จะได้ไม่เดือดร้อนกันทั่วหน้าครับ (เพราะถ้าเอาแบบยิ่งใหญ่เต็มรูปแบบ ผมก็ไม่มีเงินทำให้เหมือนกันอ่ะครับ)

แต่อย่างที่บอก ว่างานนี้ จะเดินอีกทีช่วงหลังมกราคมนั่นล่ะครับ

เพราะช่วงนี้สอบครับ ขอพักก่อน อยากเก็บเกรดครับ หลังจากที่เกรดเน่ามา สองเทอมละครับ

2

ตอบ: ความคืบหน้าของโครงการ MeeWebFree Free hosting

อืมครับ พอดีว่า เห็นที่หน้าเว็บมีผู้สอบถามเข้ามาเรื่องนี้ด้วย เลยเอามาขยายความต่อ เพราะหน้าเว็บพื้นที่น้อยพูดคุยลำบากครับ

พอดีมีคุณ NuJanBaBor  สอบถามเข้ามาว่า

อยากร่วมโครงการ ทุนพอมีเรื่อยๆ แต่สงสัยว่าเราจะเอาเงินที
่ไหนมาลงเรื่อยๆ ในเมื่อเงินมันหมดไป

ก็อย่าลืมนะครับ ว่าผมเองก็ทำ hosting อยู่ ซึ่งหากใครที่ติดตามผมมาตั้งแต่เริ่มเนี่ย ความตั้งใจที่ผมทำ host ก็คือทำเพื่อเอาเงินส่วนนึง เข้ากองทุน เพื่อมาตั้ง host ฟรี แต่สุดท้ายกองทุนก็ล้มเลิกไป เพราะว่า เพื่อป้องกัน คำกล่าวหาว่าผมเอากองทุนมาบังหน้า...

แหม...ว่าจะไม่เล่า แต่เดี๋ยวคนมาทีหลังจะงงกัน ก็ขอเล่าเรื่องกองทุน MWF Freehost ซะหน่อยละกันนะครับ แต่เรื่องนี้ยาวจริงๆ  ดังนั้นขอไปตั้งใหม่อีกกระทู้เดี๋ยวจะมั่วไปหมด  อ่านต่อได้ที่นี่ครับ http://board.meewebfree.com/index.php?topic=17.0

เอาล่ะ หลังจากที่ได้อ่านกันแบบยาวๆ ก็กลับมาเข้าเรื่องต่อครับ

เนื่องจากสถานการณ์ตอนนี้ก็ไม่เป็นเหมือนดังเช่นที่เคยเป็นแล้ว ทุกอย่างเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน แต่สิ่งนึงที่ยังไม่เปลี่ยนคือความตั้งใจของผม ที่จะทำ hostFree มาให้ใช้กัน แม้ไม่ยิ่งใหญ่ แต่ก็ให้ด้วยใจ และต้องมีประโยชน์สำหรับคนที่ต้องการเช่นกัน

โดยการกลับมาของผมในครั้งนี้อย่างที่บอกแล้วว่าใช้เงินทุนส่วนตัว ดังนั้น เมื่อไม่มีรายได้เหมือนเมื่อก่อน ก็ต้องรู้จักประมาณตัวให้พอดี

ซึ่งหลังจากที่ผมไปนั่งคิดแล้ว ผมจะขอไม่เปิดเผยเรื่องทางเทคนิคต่างๆในการบริหารงานของผมเองนะครับ แต่ผมเชื่อว่า หลังจากที่เปิดบริการแล้วก็น่าจะมีผู้ที่ใช้งานแล้วทราบล่ะครับว่าเป็นอย่างไร

เอาไว้ ถ้ามีปัญหาสุดยอดเมื่อไร แล้วผมจะมาบอกอีกทีครับ

แต่ขอเอ่ยสิ่งนึงก่อนเลยนะครับ ว่าผมขอร้องเลย ว่าอย่านำไปเปรียบกับ host free ที่อื่นๆ เพราะอย่างที่ผมบอก ว่า ผมเปิดให้บริการได้แค่เล็กๆไม่ได้ใหญ่โตอะไร เนื่องจากผมเองก็ยังเป็นนักศึกษา บ้านก็ไม่ได้รวยอะไรนักหนา เป็นร้านขายของชำธรรมดา ดังนั้น จะให้ถึงขนาดมาตั้งระบบใหญ่โตบริการแบบ เต็มรูปแบบ เหมือนที่อื่นๆคงจะเป็นไปไม่ได้

ทั้งนี้ ผมจะขอรับสำหรับน้องๆนักเรียนนักศึกษา ที่ไม่มีรายได้เข้าใช้งานก่อนน่ะครับ  โดยรูปแบบของเว็บ จะรับไม่จำกัด ขอเพียงแค่ อย่าผิดกฏหมาย ศีลธรรมอันดี หรือหลอกลวง หาเงินทางเน็ต หรือขายยาต่างๆก็พอครับ ที่เหลือรับหมด

ซึ่งจุดนี้คือความต่างกับ www.mwfhost.com นะครับ

ทั้งหมดนี้ผมจะสร้างมันขึ้นมาให้เป็นความจริงครับ  แต่จะเป็นจริงเมื่อไร คงต้องติดตามกันต่อไป เพราะว่าผมเองก็ยุ่งจัดๆเลยครับ สำหรับเรื่องเงินทุนก็ไม่ได้หวังให้ใครช่วยเหลือครับ เพราะเข้าใจ แต่ละคนก็ไม่มีอยู่แล้ว (ถ้ามีก็คงไม่ต้องง้อของฟรีละเนอะ)

อดใจอีกหน่อย สัญญา ว่ามีแน่นอนครับ คงเป็นช่วง มกรา-กุมภา นี่ล่ะครับ

3

ตอบ: ความคืบหน้าของโครงการ MeeWebFree Free hosting

ความคืบหน้าล่าสุด สำหรับวันนี้คือ 27/12/2549 หรือเป็นความคืบหน้าสุดท้ายสิ้นปี 2549ครับ

ตอนนี้เริ่มจะมีปัญหา  มันมีปัญหาตรงที่ว่า ขาดคนดูแลจัดการครับ

สำหรับเรื่องเงินไม่น่าห่วงเท่าคนที่จะดูแลจัดการ เพราะว่ามันจะเป็นผมคนเดียว  ซึ่งตอนนี้ยาวไปจนถึงช่วงมีนา ผมจะยุ่งตลอดเลยครับ (มกรา-กุมภา ทำเว็บตามใบสั่ง มีนา สอบ)

แล้วหลังจากสอบเสร็จผมก็ต้องฝึกงาน จึงไม่แน่ใจว่าช่วงฝึกงานนี้จะมีเวลาว่างมากเหลือมาทำตรงจุดนี้สักแค่ใหน เพราะว่า ช่วงที่สอบเสร็จ ก็มีเว็บที่ต้องทำกองอยู่อีก.....

ตายแน่นอน.....

ดังนั้นแล้ว โครงการนี้จึงเจอโรคเลื่อนไปก่อน อย่างน้อยๆคือสิ้นเดือนมีนาคม 2550 นะครับ

งานรัดตัว+ล้นมือจริงๆครับ

อีกอย่างนึงก็คือ ผมน่าจะว่างนิดนึงช่วงกุมภา แต่ด้วยที่ว่ามีนาสอบ ดังนั้น ก็ต้องหยุดบริการอยู่ดี เลยให้ผ่านช่วงนั้นไปเลยน่าจะดีกว่า  แล้วเทอมนี้ผมก็ต้องการทำเกรดด้วยครับ เพราะว่า ตั้งแต่เริ่มทำเว็บมา เกรดแย่มากเลยครับ  ไม่ไหวและ....

ทั้งนี้ต้องขออภัยผู้ที่รอคอยกันด้วยนะครับ

4

สู้ต่อไปครับน้องบี  เป็นกำลังใจให้ สู้ๆ สู้ไม่ถึงตายนะน้อง...

;D

5

เอาล่ะครับ ตอนนี้ผมวางตารางงานไว้แล้วนะครับ หากไม่มีปัญหาอะไรเร่งด่วนก็ไม่น่าจะเจอโรคเลื่อนครับ นั่นคือ จะเริ่มดำเนินโครงการอีกครั้ง 15 มีนาคม 2550 นี้ แล้วคาดว่าจะเปิดบริการได้ในช่วงสิ้นเดือนมีนาคมครับ

แต่คาดว่า น่าจะเปิด close betaให้ได้ใช้กันก่อนหน้านั้นครับ ก็จะให้เหล่าสมาชิกเรานี่ล่ะครับ มาทดสอบกันก่อน หุๆๆๆๆ

6

แจ้งล่าสุดเลื่อนออก1-2เดือนครับ เนื่องจากเงินส่วตัวผมเองนั้น ขัดสนอย่างหนัก หมุนไม่ทันไม่มีเงินเช่าครับ  ขอเลื่อนไปก่อนนะครับ แต่ยังยืนยันมีแน่นอน

7

อืมดีครับ ผมพึ่งเจอเว็บที่ให้ที่พึ่งสำหรับคนพึ่งหัดทำเว็บไซต์ด้วยใจเว็บนี้เป็นเว็บแรกอ่ะนะครับ ยังไงก็สู้ต่อไปนะครับอย่าพึ่งท้อ ส่วนCD ดูแล้วน่าสนใจีครับ ราคาถูกด้วย เด๋วสั่งซื้อ ซักอันนึง^_^ กำลังหัดทำเว็บพอดี

8

สู้ๆนะคะ

เพิ่งสมัครใหม่ค่ะ ;D

9

คืบหน้าล่าสุด  เอาล่ะครับ สุดท้ายต้องยอมแล้วล่ะครับ บริหารใหม่ ตอนนี้ไปดึงเงินจากอีกส่วนมาหมุนแล้วครับ

ตอนนี้เตรียมสั่งซื้อเครื่องแล้วนะครับ (ความจริงสั่งแล้ว แต่เห็นอีกตัวนึงออกมา อยากได้มากกว่า เลยตอนนี้รอรายละเอียดตัวใหม่ แล้วจะสั่งซื้อ อย่างแน่นอน)

เพราะฉะนั้น เตรียมตัวเข้าใช้เครื่องแรงๆได้เลยครับ ประมาณกลางเดือนค่อนปลายเดือนนี้เจอกันแน่นอนครับ อิๆๆๆๆ

เบื้องต้น ลงทุนครานี้ ครึ่งแสนครับ.... 8)

10

อู่ว้าว!!! ตั้งหน้าตั้งตารอมานานแล้วคร้าบ  ;D

11

เบื้องต้น ลงทุนครานี้ ครึ่งแสนครับ.... 

อู้ .....เอาจริงหรือเนี่ย .......ให้ด้วยใจนับถือจริงๆ.......

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

12

เอาล่ะครับ ตอนนี้สั่งซื้อแล้วเรียบร้อย  รอการชำระเงินต่อไป   สรุป เครื่องอีกรุ่นที่มองนั้น ไม่ถูกใจครับ ตอนนี้ลงงบไปร่วมสามหมื่น 

แต่ไม่อยากให้คาดหวังอะไรมากกนะครับ  เพราะผมคงไม่ได้บริการกระจาย แบบ boxchart หรือ saiyaithai อะไรแบบนั้นหรอกครับ แค่เป็นการเปิดโอกาสเพิ่มสำหรับคนที่ไม่มีเท่านั้นเองครับ

ส่วนจะดีหรือไม่ดูกันต่อไปครับ

อย่างที่ผมบอกนะครับ ทำเท่าที่ทำได้  ให้เท่าที่ให้ได้  และขอไม่รับการเปรียบเทียบกับใครด้วย เพราะความคิดคนเราแตกต่างกันครับ

ขอบคุณครับ

13

พรุ่งนี้รับเซ็นต์สัญญารับเครื่องแล้ว

เตรียมพบกัน เดือนนี้ แน่นอน (หมุนเงินแทบตาย)

14

ว้าว!  พรุ่งนี้ได้ฤกษ์ทำบุญในหลายๆ เรื่องๆ ครับ เป็นโอกาสที่ดีเลยทีเดียว

ยังไงคงต้องรอ mwfhost นู้นแหละครับ รอกันต่อปายยย

15

mwfhost.com คงต้องเป็นการรอหมุนเงินรอบใหม่อีกรอบครับ  ซึ่งเบื้องต้น ต้องดูต่อจากนี้อีกอย่างน้อย 1 เดือน จึงจะชัดเจน

16

ฉบับ mini เปิดตัวแล้วครับ http://board.meewebfree.com/index.php?topic=256.0 เครื่องแรงแน่นอน

17

ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับว่าคนอื่นเขาว่าอย่างไร  ผมว่าคุณดีซะอีก ที่มีแหล่งความรู้ดีดีแบบนี้  สู้สู้  ครับ  จะเป็นกำลังใจด้วยอีกคนครับ

18

เป็นกำลังใจให้ครับ  ;D

19

ตอนนี้ ยังขาดเวลาในการจัดการครับ ทำอย่างไรดีหว่า...... :MeeWebFree18:

20

สู้ๆค่ะ (เพิ่งมาใหม่)

:MeeWebFree10:

21

ให้กำลังใจ ในการทำงาน.......