1

ผมบังเอิญไปอ่่านเจอมาที่นึงครับ เค้าบอกว่าถ้า เราใช้ nested function จะทำให้ประสิทธิภาพลดลงอย่างน้อย 10 %

ซึ่งตอนนี้ผมสนใจ Snap.svg เขียนแบบนี้ครับ แล้วจะมีวิธีทำให้มันแยกออกเป็นอันเดี่ยวๆ ไหมนะ

window.onload = function () {
    var s = Snap("#svg");
    Snap.load("testgroup.svg", function(f){
        var layer1 = f.select("#layer1"),
            top = f.select("#rect2990"),
            bot = f.select("#g2987");
            s.append(f);

var clickFn = function(){    
            top.animate({
                transform: "R-30 ,64.165 ,98.73"
            },500, mina.bounce, endAnim);
        };
        var endAnim = function() {
            bot.animate({ 
                transform: 'r90,200,200' 
            }, 500, mina.bounce );
        };
        layer1.click(clickFn);
    });
};

2

ตอบ: วิธีเขียน JavaScript อย่างมีประสิทธิภาพ

ถึงลดลง 10% แต่อย่างไร ถ้าไม่ได้ทำงานในระดับแสน transaction ต่อวินาที เรายังสามารถมองข้ามได้ ในช่วง dev อยากให้ focus ที่ quality of code จะมีผลมากกว่าครับ การ optimize นั้นจะเป็นสิ่งที่เกิดตามมาภายหลังได้ครับ