1

ร่วมพูดคุยในหัวข้อของบทความ การลงทุนจริง กับเป้าหมายที่มากกว่าเงินเฟ้อ

เผย port จริงที่ผมใช้ทดสอบมากว่า 10 เดือน ว่าให้ผลอย่างไร ซื้อขายเมื่อไร แบบไหนอย่างไร

2

ตอบ: การลงทุนจริง กับเป้าหมายที่มากกว่าเงินเฟ้อ

พี่เขยผมเคยเขียนโปรแกรมเหมือนกันครับ มีคนจ้าง เป็นการ Trade ค่าเงิน เค้าจะเน้นค่าเงินสกุลใหญ่ๆ โดยเค้าเอาสูตรมาให้จ้างเขียน โดยที่ระบบซื้อ-ขายจะมีเครื่องมือให้เราใช้เทรดอัตโนมัติอยู่ เค้าก็เอาสูตรที่เค้าคิดหลายสูตรมาลอง แต่ผลผมไม่รู้นะ แต่คิดว่าทฤษฎีนี้ ก็น่าเอาไปใช้กันมันได้เหมือนกัน

3

ตอบ: การลงทุนจริง กับเป้าหมายที่มากกว่าเงินเฟ้อ

เรื่อง forex กับ automatic trade นี่ ได้ยินมานานเหมือนกัน และเชื่อว่าจริง และคิดว่าได้ผลครับ

เพราะว่าสภาพคล่องที่เกิดขึ้นนั้น มันเกิดทั่วโลก แต่ว่า ที่น่าเป็นห่วงคือความรุนแรงของมัน เพราะเท่าที่เคยเข้าไปนั่งดูเวลามันเหวี่ยงทีนึง spread ของมันค่อนข้างกว้างมาก คือเหมือนกับว่า เมื่อไปถึงจุกนึงมันไป trigger ระบบพวกนี้ให้เริ่มทำงาน แล้ว program แต่ละคนมันเป็น chain ต่อกันไปเรื่อยๆเลย เพราะแต่ละคนจะถือสูตรที่เหมือนๆกัน จุดเข้าออกเลยใกล้กันมาก เลยเหมือนเป็น chain ต่อกันไป คนธรรมดาเข้าออก ไม่ทัน เพราะมันเหวี่ยงกันมากเกินไป หัวใจวายก่อนพอดี 555

แต่ก็ไม่แน่ครับ next step ผมอาจจะไปลองศึกษาค่าธรรมเนียม spread ต่างๆ อาจจะลองเขียนโปรแกรมไป trade มั่งก็ได้ 555 node.js น่าจะช่วยได้ดีทีเดียว

4

ดูจาก graph สงสัย วันนี้ ไม่ได้ซื้อไม่ได้ขาย wait & see

5

วันนี้ลงมาแล้ว จัดไป 1 ไม้

6

UPDATE : 06/11/2014 ตอนนี้ Google sheet ดังกล่าว ผมเพิ่ม sheet ขึ้นมาอีกเพราะว่า ได้นำเอาหลักการเดียวกันนี้ เข้าไปประยุกต์กับหุ้นจริงแล้วด้วยครับ รวมทั้ง ตอนนี้ ผมขยายไม้เป็นไม้ละ 10K สำหรับ TMB50 แล้วครับ เพราะผ่านไป 1 ปี พบว่า performance นั้นดีกว่าที่คาดครับ เพราะใช้เงินทุนไม่สูงมากคือไม้ละ 5000 บาท แต่เมื่อครบรอบแล้ว ผมมีเงินลงทุนคงค้างที่ 5000 บาทเท่านั้น แต่ว่ามูลค่าคงเหลือนั้น กลับเป็น 10000 บาทครับ

สำหรับหุ้นอีกสองตัวที่ใช้หลักการนี้ คือ BigC , IRPC ผมพยายามรักษาระดับให้ได้ไม้ละ 20K โดยประมาณครับ (BigC ขั้นต่ำ 100 หุ้นครับซื้อต่ำกว่านี้ไม่ได้) ตอนนี้ ยังมีผลตอบแทนที่น่าสนใจอยู่

7

Update 2015-01-25 ตอนนี้กองทุนทำ performance ได้ต่ำกว่าตลาดแล้วนะครับ ยกตัวอย่าง ตลาด +1% แต่กองทุน +0.8% ดังนั้น ตอนนี้ผมไม่ได้ซื้อเพิ่มแล้วครับ ที่มีก็ทยอยขายออกตามจังหวะที่พอจะกำไร ส่วนตัวทดแทน ตอนนี้ผมกำลังมองที่ SCBSET50 แทนครับ ที่ให้ผลการดำเนินการ ตรงกับดัชนีของตลาดมากๆ ดีกว่าตรงที่ค่าธรรมเนียมถูกกว่า 0.02% และ สั่งซื้อขายได้ถึง 16.00 น.