1

ร่วมพูดคุยในหัวข้อของบทความ API คืออะไร เกี่ยวข้องกับการทำเว็บอย่างไร

หลายคนไม่เข้าใจ และนึกภาพไม่ออก ว่า API เค้ามีให้เราไว้ทำอะไร และเราทำอะไรกับ API ได้บ้าง รวมไปถึงเราจะได้ประโยชน์อะไรจาก API

2

ตอบ: API คืออะไร เกี่ยวข้องกับการทำเว็บอย่างไร

อย่างตัวอย่างข้างๆนี่ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

3

ตอบ: API คืออะไร เกี่ยวข้องกับการทำเว็บอย่างไร

thx for good content ^^

4

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ( โดยตัวอย่าง API  Fackbook ยอดแย่ )
ตัวอย่างน้อย 
เหมือนนั่งเปิดอ่านดิกชั้นนารี่ แต่ไม่รู้แกรมมา หรือ ซินแทรค  
รู้ความหมาย แต่ไม่มีวิธีการเรียงประโยค จะคุยกันรู้เรื่องได้อย่างไร ^^!

5

Thank you for this document
i just know that what is API meaning ^_^

nikom2532

6

พอมีวิธีเขียนไมค่ะ

7

เขียนส่วนที่เป็น API หรือว่าส่วน เชื่อมครับ
ถ้าส่วนเชื่อม หรือส่วน request เราก็ตามคู่มือเลยครับ

ถ้าเขียนส่วน API นี่ยากกว่า เพราะว่าต้องเข้าใจระบบทั้งหมดก่อนว่าจะประกอบด้วยอะไรบ้างแล้วเราจึงจะออกแบบเพื่อให้รับ request พวกนั้นได้

เราก็ออกแบบให้รับค่าเหมือนกับระบบจาก user input นี่แหล่ะครับ แต่ไม่ต้องทำหน้า form เท่านั้นเอง

8

แล้วถ้าเราอยากพิมพ์ข้อความจากโปรแกรมแล้วให้ไปแชร์ในfacebookอย่างงี้ละค่ะ เราจะสามารถใช้API ได้ไหมคะ

9

ได้ครับ ก็จะต้องใช้ facebook API ครับ
ขึ้นอยุ่กับว่าไปแชร์ในรูปแบบไหน อย่างไร มีทั้งแบบอัตโนมัติ(ไม่แน่ว่าตอนนี้ ถอดออกไปหรือยัง) และแบบ กึ่งอัตโนมัติ(ต้องกด allow จาก popup ไป) และแบบปกติคือกด share ธรรมดา แต่เราจะระบุ content image อะไรต่างๆเหล่านี้ได้

10

Thanks krab

11

ขอบคุณครับ สำหรับคำอธิบายดีๆ เข้าใจง่ายดีครับ

12

เห็นเขาว่ากันว่า API ของ Facebook
ใช้งานยากครับ

13

http://www.stacts.com/google-webmaster-tools/
Google Webmaster Tools

14

ว่าตัวเองเฉย - -