26

ตอบ: programmer ไทย จนแค่ไหน ในระดับโลก

ทำแต่เรื่องเสียตัง ตัวอย่างเช่น
Q : เวลาเครื่องเสีย เครื่องซ่อม ใครทำเรื่องขอซื้อใหม่
A : แผนก IT
Q : เวลาซื้อลิขสิทธ์ Software (VS,SQL Server,Oracle ฯลฯ) ใครทำเรื่องขอซื้อ
Q : เวลาต้อง Upgrade Server ใครทำเรื่องขอซื้อ

แต่แม่งใช้ทั้งบริษัทนะเฟร้ย !! 555

27

ตอบ: programmer ไทย จนแค่ไหน ในระดับโลก

อ่านๆดูแล้ว ถ้าเป็นอาชีพอื่นก็ไม่น่าจะต่างกันนะครับ หมายความว่า ไม่ว่าอาชีพไหนก็จนกว่าถ้าทำที่ไทยอยู่ดีไม่ใช่เหรอครับ ถ้าเด็กไทยที่กำลังเลือกเรียนสายวิชาคอมก็หนีกันหมดอ่ะจิ (เดี๋ยวก็ไม่มีโปรแกรมเมอร์ใหม่ๆเข้าอุตสาหกรรมกันนะ tongue)

28

งานที่โปรแกรมเมอร์ไทยเราทำเนี่ย มันขนาดต้องจ้างเดือนเป็นแสนเลยหรอ

ต่างประเทศ โปรแกรมเมอร์ก็คือโปรแกรมเมอร์
ของไทย เก่งหน่อย แม่มก็ดันไปเป็น SA, SE ทำเอกสาร

ถ้าเป็นโปรแกรมเมอร์ถึง 10 ปีนี้ถึงว่าเก่งนะ แต่สายตาผู้บริหาร คุณก็แค่โปรแกรมเมอร์แก่ๆ ไม่โกลอัพ

29

อ่านแล้วไม่ได้สงสารโปรแกรมเมอร์หรอกครับ กลายเป็นว่าผมสงสารอาชีพอื่นมากกว่าเพราะเงินเดือนถูกกว่านี้อีก แม้ในสายสร้างสรรค์ใช้หัวสมองด้วยกันเอง โดยเฉพาะนักวิจัย

แต่มันถูกจริงๆเรื่องค่าครองชีพลวงตาที่ว่าประเทศไทยค่าครองชีพถูก เพราะผมเคยเป็นแม่บ้านทำความสะอาดในโรงแรมที่อเมริกา บอกตรงๆว่าหาตังซื้อไอโฟนโดยไม่ต้องผ่อนได้สบายๆเลย แถมกินดีอยู่ดี ซึ่งมันตรงกับปัญหาที่ว่าสมองไหล เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ว่าอาชีพอะไรถ้าเค้าเก่ง มีความสามารถ เค้าไม่อยู่กันหรอกครับแดนสยามแห่งนี้

30

ลองสุ่มเลือก programmer จบใหม่ จาก ม. ชั้นนำใน US (ไม่ต้อง top  เลยก็ได้นะ ซัก top 10 ก็เหลือเฟือ) กับ ไทย (top เลยให้เลือกมาเลย) มาแล้วมาดูกันว่าใครเก่ง + productive มากกว่าด้วยครับ ผมว่าที่ บ. จ้างในราคาที่ต่ำกว่าอย่างนึ่งคือความสามารถ เผอิญมีเพื่อนต่างชาติที่รู้จักกัน ไม่ได้ U top มากด้วยนะ แต่บอกเลย เก่งกว่ามาก รู้สึกตัวเองอ่อนไปเลย ถ้าเด็กเราเก่งมากๆ การที่พวกนั้นจะได้เงินเท่าๆกับพวกคนต่างประเทศนั้น ผมว่าไม่ยากเท่าไรหรอกนะ

31

คือเทียบจากค่าครองชีพมันก็ถูก แต่ต้องอย่าลืมว่ามันไม่ใช่ว่าไทยเรากดเงินเดือนโปรแกรมเมอร์ แต่เงินเดือนของคนไทยมันน้อยไปทั้งระบบต่างหาก จึงไม่ถูกต้องที่จะยกเอาเรื่องค่าครองชีพมาเทียบกับเงินเดือนของโปรแกรมเมอร์อย่างเดียว

เช่นถ้าลองเทียบว่าเงินเดือนโปรแกรมเมอร์โดยเฉลี่ยแล้วมากกว่าค่าแรงขั้นต่ำกี่เท่าของทั้งสองประเทศดูดีกว่า

อย่างของไทย ค่าแรงวันละ 300 ถ้าทำงานครบทั้งเดือน 30 วันก็ 9000 บาท เงินเดือนที่คุณคำนวนมาคือ 25k   เงินเดือนของโปรแกรมเมอร์ไทยเยอะกว่าค่าแรงขั้นต่ำอยู่  25/9= 2.8 เท่า

ในขณะที่โปรแกรมเมอร์ US เงินเดือน 130k แต่ค่าแรงขั้นต่ำอยู่ที่ 1736 บาท ต่อวัน 30 วันก็ คือ 52k  พอนำมาประมาณแล้วก็ตกที่ 2.6 เท่า

จะเห็นว่าถ้าเทียบกับเงินเดือนโปรแกรมเมอร์ในไทยกับอาชีพอื่นในไทยนั้น ได้เยอะกว่าโปรแกรมเมอร์สหรัฐเทียบกับอาชีพอื่นในสหรัฐเสียอีก

เพราะฉะนั้นปัญหาที่แท้จริงในเรื่องนี้ ไม่ใช่เพราะเงินเดือนโปรแกรมเมอร์ไทยน้อย ( เงินเดือนเยอะกว่าอเมริกาเมื่อเทียบกับอาชีพอื่น) แต่เป็นเพราะรายได้ของทุกอาชีพที่น้อยกันไปหมดต่างหากเล่า ถ้าจะแก้ก็ต้องแก้ตรงนั้น

32

ถ้าพูดถึงค่าครองชีพแล้ว บ้านเราถือว่าแพงครับ ถ้าเทียบกับเงินเดือน เพราะซื้อของแพง เพราะบ้านเราไม่ได้ควบคุมเข้มงวดโดยเฉพาะพวกงานบริการต่างๆ อย่างเพื่อนไปทำงานอยู่ญี่ปุ่นหลายปี ยังบอกว่า ญีปุ่น เงินเดือนเริ่มต้นที่ประมาณ 1 แสนห้าหมื่นบาท เทียบแล้วก็ประมาณ 10 เท่าละกันคิดง่ายๆ ค่าอาหารบ้านเรา ก๋วยเตี๋ยวตอนนี้ 30 ญี่ปุ่น ราเมน 500 เยน ประมาณ 150 บาท เทียบกับรายได้ 10 เท่าแล้ว ก็เหลือ 15 บาท ผมเทียบแบบใช้ความรู้สึกนะคับ ของใช้ถูกมาก เรียกว่าถูกกว่าบ้านเราอีก พวก ของใช้ในบ้าน ถ้วย ชาม เครื่องใช้ไฟ้ฟ้า ราคาถูกกว่าบ้านเรา !!! แต่ที่รู้สึกว่า แพงคือค่ารถ อย่างค่ารถไฟ ถูกๆ ก็ เป็นพันเยน ไปแล้ว ถ้าจะนั่งชินกันเซน ข้ามจังหวัด จองที่นั่งด้วย ก็เป็นหมื่นเยน ก็ประมาณ 3-4 พัน บาท ส่วนบ้านเรา ยังไม่มีรถไฟความเร็วสูง ผมเทียบกับเครื่องบินโลคอสละกัน ก็ประมาณ พันบาท ไม่รวมค่าสนามบิน แต่ถ้าเทียบกับค่าครองชีพ 10 เท่าแล้ว ก็เท่ากับเค้าจ่ายแค่ 3-4 ร้อยบาทเอง ส่วนที่รัก โรงแรมที่ญี่ปุ่น ราคาประมาณ หมื่น - สองหมื่นบาทต่อคืนนะคับ ได้ห้องเล็กๆ รูหนู๋ แต่เทียบกับค่าครองชีพแล้ว ก็กะว่า สองพันละกัน ก็ยังแพงกว่าบ้านเรา ห้องรูหนู๋แบบนั้น บ้านเรา คืนละ 300 - 500 เอง
ค่าเสื้อผ้ายิ่งถูก คือ เสื้อยี่ห้อ บ้านเรา แบรนญี่ปุ่นหรือแบรน ต่างประเทศ อย่าง H&M ผมซื้อที่โน่น 550 บาท บ้านเราแบบเดียวกัน ขาย 1200 เซลแล้วเหลือ 700
โดยรวมแล้ว ค่าใช้จ่ายที่เป็นค่าใช้จ่ายพื้นฐาน เช่น อาหาร เครื่องนุ่งห่ม ของใช้ต่างๆ ถูกมาก ส่วนที่แพงคือ ของที่ไม่ค่อยได้ใช้ เช่นการเดินทางไกลๆ ค่าโรงแรม ค่าสถานบันเทิง คือถ้าเค้าไม่ฟุ่มเฟือย ก็เก็บเงินสบายๆ เงินเดือนขั้นต่ำก็อยู่ได้สบายๆ

33

ง่ายๆ นะครับ ประเทศเขาเจริญกว่าเรา

34

และต้องถามกลับไปว่า แล้วประเทศเราไม่ เจริญ เพราะอะไรละ

35

ผมว่าหลังๆเมืองไทยก็เริ่มดีขึ้นแล้วนะ
เริ่มมีบริษัทที่มี Tier development ที่โตไปได้คู่กับ Tier management
ถ้าโปรแกรมเมอร์เทพๆแบบเขียน Framework ขึ้นมาได้ แล้ว Improve business หรือ operation เค้าได้จริงๆ ผมก็เห็นจ้างกันเงินเดือน 150,000 บาทนะ

36

อาจารย์สอนว่าญี่ปุ่นค่าครองชีพแพงที่สุดในโลกตามรายงาน แต่อาจารย์ฝรั่งบอกว่าจริงๆแล้วค่าครองชีพไทยแพงกว่าญี่ปุ่นเงินเดือนกับสินค้าและเวลาทำงานไม่สัมพันธ์กัน สรุปที่บอกว่าที่อื่นเงินเยอะแต่ค่าครองชีพแพงลองเอามาวิเคราะห์ใหม่นะ ไม่ใช่ฟังๆแล้วก็เชื่อ