1

บอร์ด  บอร์ด smf  2.0 rc 5  ภาพ ไอคอน  .gif  ไม่แสดง  ครับ  คลิกขวา   ดู คุณสมบัติแล้ว มัน อ้างไปที  /Themes/core/images/post/xx.gif  ตามไปดู  ที่ host  ก็  มีไฟล์นี้ เป็น ปกติ ดาวน์โหลดกลับมาเปิดที่  เครื่องได้ ถ้าดูผ่านหน้าเว็บ   จะขึ้นข้อความ Access Denied ทันที จะแก้ ไขยังไงครับ

2

ตอบ: บอร์ด smf 2.0 rc 5 ไอคอน .gif ไม่แสดง

access denied อาจจะมี .htaccess เขียนครอบเอาไว้ให้ไม่แสดงผล .gif ครับ หรือว่า owner เป็นชื่ออื่นที่ไม่ใช่คุณ(ในระบบ linux แต่ละไฟล์จะมี owner)

ทั้งนี้ ลองสอบถามผู้ให้บริการเพื่อความถูกต้องครับ

3

ตอบ: บอร์ด smf 2.0 rc 5 ไอคอน .gif ไม่แสดง

มีทางเลี่ยงไม่ใช้  ไฟล์ ชื่อ xx.gif นี้ใหม ครับ เพราะว่า ดูจากเว็บ smf เว็บต้นแบบ ไอคอน xx.gif  ก็ไม่แสดงผลเหมือนกัน  แต่ถ้าเป็นชื่ออื่น เช่น last_post.gif ก็แสดงผลตามปกติ  ผมเข้าใจว่า ทางผู้ให้บริการน่าจะบล๊อค ไฟล์ ที่มีชื่อ นี้ ไว้ ครับ

4

มีวิธีครับ แก้ไขใน theme ที่กำลังใช้งานได้เลยครับ น่าจะเป็น theme.index.php ครับ ประมาณนี้ หรือว่าลอง find in file ดูก็ได้ ว่ามีไฟล์ไหนที่ตั้งชื่อว่าเป็น xx.gif แล้วเราก็เปลี่ยนเลยครับ เป็นอะไรก็ได้เช่น ab.gif แล้วไปเปลี่ยนชื่อรูปให้ตรงกันก็เรียบร้อยแล้วครับ