1

คือผมใช้ php-fusion เวอร์ชั่นใหม่ๆ ทำการติดตั้งแล้วก็เป็นภาษาไทยดีอยู่ครับ
แต่ผมจะทำการย้ายเว็บหรือโฮสใหม่ กับเป็นภาษาต่างดาว ในฐานข้อมูล
แล้วลองย้ายก็เป็นภาษา ต่างดาว เวอร์ชั่นเก่าๆก็เป็น ผมโหลดของพี่ก็เป็น 7.05 อะครับ
เป็นเพราะ TIS-620 หรือเปล่า ผมอยากเปลี่ยนเป็น UTF-8 ดูว่าจะได้หรือเปล่าครับ
แต่ติดตรงที่ไม่รู้ว่าไฟล์ใหนที่ต้องแก้ไขบ้างครับ แนะนำด้วยนะครับ  cool

2

ตอบ: พี่ครับอยากทราบตัวที่บังคับภาษา ของ php-fusion

ปัญหาอยู่ที่ว่า php-fusion ทำงานเป็น tis-620 ครับ
หากใช้บน utf8 ก็จะเพี้ยนตั้งแต่ตอนติดตั้งเลย

แต่ผมไม่ได้ตามมานานแล้วไม่รู้ว่า upgrade เป็น utf8 แล้วหรือยัง (เหมือนว่าจะยังนะครับ)

สำหรับการ export ลอง export ผ่าน phpmysql ครับ โดย export มาเป็น sql code ครับ ถ้าสามารถอ่านออก ก็เอาไป import ใส่ที่เครื่องใหม่ได้เลยครับ

ส่วนถ้าต้องการปรับเป็น UTF8 ต้องแก้ไฟล์ header ที่มีระบุ tis-620 รวมทั้งตั้งแก้ maincore ให้เป็น utf 8 ด้วย (เอา function set charset ออก) ก็น่าจะใช้ได้ครับ

3

ตอบ: พี่ครับอยากทราบตัวที่บังคับภาษา ของ php-fusion

ขอบคุณครับ

ตัว maincore ใช่ปะครับ ที่ทำการบันทึงลงฐานข้อมูลอะครับ

4

ขอบคุณครับ