1

เรื่องของเรื่องเกิดกับ IE (อีกแล้ว) ก่อนหน้านี้ไม่นานได้ได้รู้จักกับพี่ Google web fonts ในความคิดแรกมันเยี่ยมมากครับ. ซึ่งมันมีมานานแล้วแต่ผมเพิ่งรู้จัก (- -)a

แต่มาวันนี้เองลองใช้ ซึ่งผมชอบใช้ FF มากกว่า IE แล้วคิดว่าเป็นการดึง Fonts จากพี่ Google มาใช้เท่านั้น มันก็น่าจะเหมือนกับเรามี Fonts นั้นๆ ในเครื่อง

เริ่มทดสอบทั้ง 2 Browser ปรากฏว่า พี่ IE ใช้ไม่ได้เลยสัก Fonts หนักใจมาก...

เลยอยากถามว่าใช้ Fonts อะไรกันบ้างครับ เห็นหลายคนใช้ Arial,Verdana (ในภาษาอังกฤษ) Tahoma (ภาษาไทย) อันนี้สำหรับเนื้อหาครับ แต่สังเกตุว่า ภาษาอังกฤษมันเป็นพวก Fonts ไม่มีหัว

แล้ว Fonts มีหัวที่เป็น Standard คิดว่ามีทุกเครื่องมีอะไรอีกบ้างครับ

2

ตอบ: เพื่อนๆ ใช้ fonts อะไรทำเว็บกันบ้างครับ?

จริงๆผมมีบทความหมักดองเรื่อง font ด้วย แต่ยังเขียนไม่เสร็จ ดองต่อไป 555

สำหรับ IE ไม่ได้บอกว่า version อะไร ผมเดาว่า 6 หรือ 7 เพราะว่า สอง version นี้มันยังมีปัญหาเรื่องความกากของตัวมันเองอยู่ ส่วน 8 ดีขึ้นมากแล้ว

วิธีการใช้ font หน้าเว็บ ที่ค่อนข้าง OK และผมทดสอบแล้วใช้งานจริงมานาน(เป็นปีๆ) และยังใช้ได้ดีจนทุกวันนี้ คือการใช้ cuFon (ลองค้น google ดูครับ) ซึ่ง IE 7 ขึ้นมา FF 3 และอื่นๆทำงานได้แทบทั้งหมดครับ

สำหรับผม ถ้าเป็นหน้าเว็บธรรมดา ผมเลือกใช้ tahoma มาประมาณ 3ปี(thai-eng) หรือมากกว่านั้นได้แล้วครับ
เมื่อก่อน เก่ากว่านั้นจะใช้ windows-874 แต่มันเป็นของ windows ครับ

ส่วนเรื่อง font standard เอาไว้ผมได้รีวิวงานวิจัย และแบบสำรวจต่างๆ่ก่อนจะเอามาลงในบทความหมักดองอีกทีครับ แต่ถ้าใจร้อน ลองค้นว่า web safe font ดูก่อนได้ครับ