1

กระทู้: มีใครใช้ notepad++ บ้างครับ คือว่าแอบสงสัยบางอย่างครับ

คือปกติจะใช้ notepad กับ notepad2 ทีนี้เมื่อไม่นานมานี้ได้ลอง notepad++ อีกครั้ง (เพราะเคยลองมาครั้งนึงเมื่อนานมาแล้ว)

ปัญหาที่เจอ และตอนนี้ยังแก้ไขไม่ได้ก็คือ
ถ้าเขียนภาษาไทยด้วย notepad++ โปรแกรมอื่นจะเปิดแล้วอ่านไม่ออก เป้นตัวเหลี่ยมๆ

แต่ถ้าเขียนภาษาไทยในโปรแกรมอื่น notepad++ ก็อ่านไม่ออก จะเป็นตัวแปลกๆเหมือนข้ามกันระหว่าง ANSI กับ UTF

ทีนี้เลยมาปรึกษานิดนึงใครที่ใช้อยู่แก้ปัญหาตรงนี้อย่างไรครับ ค่อยๆปรับมาหลายจุดแล้ว ก็ยังแก้ไม่ได้สักที (ตั้งค่า charset ในแต่ละภาษา ก็ยังไม่หาย)

เพราะว่าบางครั้ง เปิดไฟล์ที่มีภาษาไทยขึ้นมา(ใช้โปรแกรมอื่นสร้าง)แก้แล้ว save ลงไป ภาษาไทยก็เพี้ยนไปเลย

งงจริงๆ

2

ตอบ: มีใครใช้ notepad++ บ้างครับ คือว่าแอบสงสัยบางอย่างครับ

ไม่ได้ใช้นานแล้วครับ แต่รู้สึกว่าจะมีพวก ตัว Encode ครับ ส่วนมากผมใช้เป็น utf8
ลองดูครับ