1

กระทู้: ทำเว็บเสร็จแล้ว จะนำขึ้นเซฟเวอร์จริง ต้องทำยังไงครับ

ทำเว็บเสร็จแล้ว จะนำขึ้นเซฟเวอร์จริง ต้องทำยังไงครับ
มีวิธีการและขั้นตอนอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

2

ตอบ: ทำเว็บเสร็จแล้ว จะนำขึ้นเซฟเวอร์จริง ต้องทำยังไงครับ

ถ้าเป็นมือใหม่ ผมใช้การ upload แล้วติดตั้งใหม่ครับ เพราะว่าการย้ายเว็บจะยุ่งยากมากสำหรับมือใหม่ การ upload แล้วสั่งติดตั้งตามขั้นตอนปกติ จะเร็วกว่าครับ

3

ตอบ: ทำเว็บเสร็จแล้ว จะนำขึ้นเซฟเวอร์จริง ต้องทำยังไงครับ

เมื่อคืนนี้ผมได้copy folder ไฟล์โปรแกรมของ fusion จากได้ C ของเครื่องที่จำลอง server
มาใส่เครื่อง server จริง รวมทั้งการ expost data แล้ว empost เข้าไปยัง เครื่อง server แล้ว
ต่อมาก็ลองเข้าใช้งาน โดยเข้าเหมือนตอนใช้ใน เครื่องที่จำลอง server ครับ
ก็เข้าได้นะ ใช้งานได้
แต่ว่า แบบที่ผมทำอยู๋นั้นถือว่า เป็นการเอาขึ้น server ใช่หรือป่าวครับ

4

ถ้าทำแบบนั้นก็แสดงว่าไม่ใช่มือใหม่แล้วครับ
ถ้าแก้ config ของ database ได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วครับ

ที่ต้องตรวจสอบอีกเรื่องคือการ chmod แฟ้มต่างๆที่เหมือนตอนติดตั้งครับ (สำหรับ server linux,unix เท่านั้น)