1

เนื่องจากผมยืมเน็ตบุ๊คเพื่อนมาใช้แล้ว อยู่ดีๆก็มีปัญหาพอโหลดหน้าวินโดว์เสร็จหน้าจอก็มืดยาวเลย ผมเลยจะลงวินโดว์ใหม่ แต่เนื่องจากเป็นเน็ตบุ๊คมันจึงไม่มี CD-Rom ผมก็ไม่มีปัญญาไปหา CD-Rom External ซะด้วยซิ ผมเลยลองหาวิธีลงวินโดว์จาก USB ดู ทุกขั้นตอนไม่มีปัญหาผมใช้วิธี USB MultiBoot ทุกอย่างราบรื่นจนกระทั่งขั้นตอนการเลือกไดร์ฟ(วินโดว์ XP นะครับ) มันมองเห็นแต่ไดร์ฟของตัว USB เอง มันมองไม่เห็นไดร์ฟของฮาร์ดดิส ผมก็เลยคิดว่าเป็นที่ USB ของผม ผมจึงเอาไปลองลงที่โน๊ตบุคอีกเครื่อง สรุปว่าใช้ได้ครับไม่มีปัญหาลงผ่านฉลุยเลย ผมจนปัญญาแล้วครับ ช่วยหาทางแก้ให้ผมที Netbook HP Mini

2

ตอบ: ขอสอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับลงวินโดว์ผ่าน USB

bios เห็น HDD หรือเปล่าถ้า เห็น ลองหา linux usb มา boot ว่ายังเห็น HDD หรือเปล่าถ้าเห็น แสดงว่า hardware ปกติ

ที่มองไม่เห็น อาจจะเป็นเพราะว่าไม่มี driver sata ของตัวนี้หรือเปล่า เพราะว่า xp ปกติจะมีค่อยมี driver sata ดังนั้น ตอนที่ build xp usb ต้อง build รวม driver sata เข้าไปด้วย

3

ตอบ: ขอสอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับลงวินโดว์ผ่าน USB

เข้ามาเก็บความรู้ครับ  tongue