1

คือเว็บฟรีที่ผมโหลดมาจากเว็บนี้ถูกใจผมมากเพราะเว็บในลักษณะนี้ผมเห็นยมากเลย
แล้วผมก็อยากได้มานานแล้ว แต่ว่าที่ผมโหลดมาผมอยากเปลี่ยน ชื่อต่างๆรูปภาพต่างๆผมต้องทำยังไงหรอครับ
เพราะว่าตอนนี้ผมผมมี hosting อยู่แล้วครับเพราะว่าไปเช้าเค้ามาครับแต่ว่ายังไม่มีข้อมูลใดๆเลยสักอย่าง
เพราะว่าผมกำลังหัดเขียนเว็บอยู่ แต่มันไม่เป็นสักทีนี่สิครับลำบากโชคดีที่ผมได้เจอ  มีเว็บฟรีนี่แหละครับ
ตอบให้หน่อยนะครับว่ามันต้องแก้ยังไง ขอของพระคุณเป็นอย่างหอม เณรน็อต neenow_not@hotmail.com

2

ตอบ: อยากเปลี่ยนเป็นเว็บของตัวเ

ดีใจด้วยครับ ที่สามารถลองทำได้ด้วยตัวเองแล้วประสบความสำเร็จ

ถือเป็นเรื่องที่น่ายินดี และนั่นล่ะครับ คือจุดประสงค์หลักของเว็บเราเลย

ทีนี้จากที่คุณสอบถามมา ยังตอบได้ยาก เราจึงอยากแนะนำคู่มือการใช้งานให้อ่านก่อนครับ http://www.meewebfree.com/article-fusion/index.htm

ทั้งนี้รวมไปถึงในเรื่องที่เป็นพื้นฐานด้วยนะครับ เพราะว่า ถ้า webmaster ที่ต้องการแก้ไขส่วนใดก็ตาม ควรมีพื้นฐานติดตัวเอาไว้ครับ http://www.meewebfree.com/article-basic/index.htm

พอศึกษาได้ระยะนึง เราเชื่อได้ว่าคุณต้องสามารถแก้ไขสิ่งใดๆได้ตามใจแน่นอนครับ

เหมือนคำกล่าวที่ว่า ถ้าเราให้ปลา คุณก็ได้กินปลาแค่ครั้งเดียว แต่ถ้าเราสอนจับปลา คุณจะจับปลากินเองได้ตลอดไปนั่นเองครับ

3

ตอบ: อยากเปลี่ยนเป็นเว็บของตัวเ

ใช่ครับ เหมือนที่น้อง บี พูด  ผมเองก็ทำเวปเป็นจากที่นี่  แต่ พอทำได้แล้ว ไม่มี การต่อยอด เหมือนนักกีฬา ที่ไม่ได้ซ้อม ตายเลย  ตอนนี้ลืมหมดแล้ว ต้องมา รื้อฟื้นกันใหม่หล่ะครับ   ส่วน เวปที่ ที่เคยทำไว้ www.sadood.com ก็ ได้ปิดตัวลงไปแล้วครับ เพราะ หาน้องๆ ที่อยู่เกาหลี ทำต่อไม่ได้  แต่ ตอนนี้ กำลับจะเริ่ม ทำเวป ของตัวเอง ใหม่อีกครั้ง ก็ คงต้องเริ่ม อ่านบทความต่างๆตั้งแต่ เริ่มแรกเลยหล่ะครับ  สู้ๆๆๆ
เดี๋ยว จะไปขอจด โเมน แล้ว ก็ เช่า โฮสกับน้อง บี อีกครั้งนะครับ

4

อ่าครับพี่ รื้อใหม่ไม่ยากเท่าเริ่มใหม่ครับ ตอนนี้บทความเก่าและใหม่ๆก็ย้ายมาอยู่ที่ บทความทำเว็บ ทั้งหมดแล้วครับ

ลองเปิดอ่านดูได้ แบ่งตามหมวด แม้ว่าจะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร แต่ก็ลองดูครับ

5

แล้ว เว็ปใหม่นี่ ใช้ อะไรทำครับ  สวย  สบายตา โดนใจมากกกก

6

ประกอบกันมาครับ
1.engine หลัก ใช้งาน CodeIgniter ซึ่งเป็น PHP Framework เอามาเขียนต่อเองทุกส่วนที่เห็นครับ (เว้นกระดานข่าว ซึ่งทีแรกเขียนเองเกือบเสร็จแล้วก็เลิกซะงั้น 555)
2.Theme หน้าเว็บ โหลดของฟรีเอามาประกอบเข้าเว็บครับ เป็น CSS theme ประมาณเว็บ 2.0 ทั่วไปนั่นล่ะครับ
3.กระดานข่าว เอา PunBB มาใช้ + theme ส่วนเสริมของมันเอง เอามาโมหน้าตาแค่นั้นเอง ส่วนเรื่องบทความที่ผูกกับกระดานข่าว อาศัยเขียนบน CodeIgniter เอาให้มาเชื่อมกับบอร์ด

ที่เหลือก็คือการย้ายมาจาก SMF (ซึ่งใช้เวลาพอสมควร เพราะว่าต้องศึกษาแล้วเขียน query ย้ายเอง) เลยขาดๆเกินๆบ้าง ก็พอใช้งานได้เป็นปกติสุขดีครับ

สงสัยตรงไหนถามได้ครับ แบ่งปันกันครับ

สำหรับเรื่อง CodeIgniter มีบทความเขียนใส่ draft เอาไว้แล้ว รอจังหวะเอาลงเว็บครับ และจะทยอยลงเรื่อง CSS ไปเรื่อยๆครับ

7

ผมก็เพี่งเริ่มเขียนเวปเหมือนกันครับ ตอนแรกก็ joomla ตอนนี้ก็ coding html + css jquery แต่อยากทำเวปแบบ dynamic ครับ เลย อ่าน php ดู เพิ่งเริ่มอ่าน php ครับเลยสงสัยว่า เราใช้วิธีผสม php กับ html ด้วยกันดีไหม แล้วใช้ JavaScript พวก jquery ทำลูกเล่น ตรวจเช็คข้อมูลก่อน 1 ชั้น แล้วค่อยให้ php เช็คข้อมูลอีกรอบดีไหม หรือว่าจะใช้พวก MVC ทำเวปดีไหม ครับ เริ่มสับสนว่าจะเอาไงกับชีวิตดี

8

ให้มองว่า PHP เป็น backend ที่ไม่เกี่ยวข้องกับหน้าตาเว็บเลยครับ

เพราะว่าอย่างที่เรารู้ ว่าเราใช้ HTML CSS ในการจัดหน้าตา ซึ่ง PHP ไม่ได้เกี่ยวกับการจัดหน้าตาเลย

เพียงแต่ว่ามันสามารถคำนวน ประมวลผลโค้ดตามที่เราเขียน และสามารถแสดง HTML หรือ CSS ได้หากเราต้องการ(ถ้าเราไม่ต้องการ PHP จะไม่แสดงอะไรออกมาเลย)

ดังนั้นทำงานร่วมกันได้อยู่แล้ว เพราะว่าทำงานคนละส่วน

ส่วน javascript นั้น มองว่าเป็นส่วนเดียวกับ HTML CSS ครับซึ่ง PHP อยู่ในชั้นลึกกว่านั้น เลยไม่เกี่ยวข้องกัน

แนวทางที่ดีก็อย่างที่ว่า ควรใช้ javascript เช็คก่อน 1 รอบ ก่อนส่งเข้าไปให้ระบบประมวลผลผ่าน PHP จะเป็นการช่วยเพิ่ม usability ของเว็บมากขึ้นครับ(เว็บใช้ง่ายมากขึ้น)

ส่วนถ้าจะจับ MVC เลยควรมีพื้นฐาน PHP ที่ดีก่อน และเข้าใจการทำงานรวมกันของทุกอย่างก่อน (ประกอบด้วย หน้าเว็บ HTML , ระบบประมวลผล PHP , ระบบ database)เพราะว่าเบื้องหลังการทำงาน ของ MVC ก็คือพื้นฐานแบบเข็งๆของ PHP เป็นหลักครับ และอาศัยการศึกษาเพิ่มเติมในส่วนโครงสร้าง MVC ตัวที่เลือกใช้อีกที

9

roll  roll  roll

แก้ไขล่าสุดโดย sssclub (2011-09-28 16:44:29)