1

กระทู้: ตรวจสอบ module ของ php ใน host ที่เราใช้งาน phpinfo()

ร่วมพูดคุยในหัวข้อของบทความ ตรวจสอบ module ของ php ใน host ที่เราใช้งาน phpinfo()

<p>ใช้ function phpinfo() เพื่อตรวจสอบ hosting ที่เราใช้งานว่ามี หรือไม่มี function ใดที่เราต้องการใช้บ้าง</p>

2

ตอบ: ตรวจสอบ module ของ php ใน host ที่เราใช้งาน phpinfo()

ช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ Server ลง appserv 2.4.7 php version 4.4.4 พอติดตั้ง joomla เกิดปัญหาเรื่อง GD Library ไม่ Support  จึงอยากจะลง Appserv เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุด ต้องทำอย่างไรกับ server บ้างครับ เพราะกลัวมีปัญหากับ Database เดิมที่มีอยู่แล้ว

ขอบพระคุณมากครับ

3

ตอบ: ตรวจสอบ module ของ php ใน host ที่เราใช้งาน phpinfo()

อยากให้แนะนำวิธีติดตั้ง Appserv บน server จริงด้วยนะครับ ตอนนี้ server เป็น windows server 2003

ขอบพระคุณมากครับ

4

อ่าครับ ต้องขออภัยครับ เพราะว่าส่วนตัวผมเองเลิกใช้ Appserv มานานแล้วครับผม

ปัจจุบันผมใช้ wamp อยู่ครับ อาจจะไม่สามารถตอบรายละเอียดในส่วนของ Appserv ครับ
ส่วนเรื่อง GD library ผมเข้าใจว่าคุณเอามาติดตั้งเพิ่มได้เลยนะครับ ไม่จำเป็นต้อง upgrade appserv ครับ เพราะว่า GD library เป็นตัว add on ของ php อยู่แล้วครับจึงเอามาเพิ่มทีหลังได้

แต่ว่าการติดตั้งอย่างไรต้องดูจาก คู่มือของ GD library อีกทีครับ

สำหรับผม ใช้ wamp สามารถเปิด หรือ ปิด GD library ได้แค่ 3 คลิกครับ

ส่วนเรื่องการติดตั้งบน server จริง ก็ใกล้เคียงกับในเครื่องตัวเอง แต่จะต้องตั้งค่า สิทธ์ เพิ่มเติม และปรับเรื่อง security ด้วย ซึ่งเรื่องพวกนี้ผมก็ว่า wamp ทำได้ง่ายกว่าอีก เพราะว่าทำแค่สองคลิกเท่านั้นเอง (put online/ put offline)