1

กระทู้: เกี่ยวกับ เวป bit ต่างๆครับ colo นี่มัน คืออะไรครับ

เกี่ยวกับ เวป bit ต่างๆครับ  colo   นี่มัน  คืออะไรครับ   

เห็น  ว่า  ต้องเสียตังค์    มันดีกว่า  ไม่เสียตังค์  ไงครับ  คุ้มรึเปล่า...ไม่เสียตังค์  ก็  โหลดได้.. tongue

2

ตอบ: เกี่ยวกับ เวป bit ต่างๆครับ colo นี่มัน คืออะไรครับ

พูดให้เข้าใจง่ายๆคือ เราไปเช่า server นั่นเองครับ(แบ่งให้เช่าหลายๆคน) ไฟล์ต่างๆ ที่โหลดไปมา จะทำกันเองระหว่าง server กับ server ซึ่งแน่นอน ระดับ server แล้วความเร็วมัน เป็น Gbps แน่นอน

แต่ประเด็นก็คือ ไฟล์ทั้งหมด ที่เราโหลดมามันจะอยู่ที่ server นั่นล่ะครับ

ซึ่งส่วนใหญ่เค้าจะมีบริการเสริมต่างหาก เช่นให้ไร้ท์ส่งมาเป็น DVD อะไรแบบนี้ครับ

อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละที่ว่าเค้าบริการแค่ใหนอย่างไร ยังไม่ค่อยมีมาตรฐานที่ตายตัวเท่าไร