1

กระทู้: สถานการณ์น้ำ บริเวณ คลอง 3 ลำลูกกา วัดสายไหม ซอยเปียร์นนท์

ร่วมพูดคุยในหัวข้อของบทความ สถานการณ์น้ำ บริเวณ คลอง 3 ลำลูกกา วัดสายไหม ซอยเปียร์นนท์

เมื่อสักครู่เดินสำรวจมา เพื่อจะได้ประเมินสถานการณ์ได้ว่า น้ำมากน้อยแค่ไหน ต้องเตรียมการอย่างไร

2

ตอบ: สถานการณ์น้ำ บริเวณ คลอง 3 ลำลูกกา วัดสายไหม ซอยเปียร์นนท์

ตอนนี้สายไหม 74 ถนนยังแห้งอยู่ แต่ได้ยินเสียงพลุดังขึ้น ไม่แน่ใจอ่ะ ว่าเค้ายิงทำไม

3

ตอบ: สถานการณ์น้ำ บริเวณ คลอง 3 ลำลูกกา วัดสายไหม ซอยเปียร์นนท์

วันนี้ไม่ได้ update นะครับ ออกมาจากพื้นที่ช่วงบ่าย ระดับน้ำสูงขึ้นนิดเดียวครับ พื้นที่นี้ให้ติดตามสถานการณ์ที่ประตูระบายน้ำจุฬาลงกรณ์บริเวญคลองรังสิตครับ เพราะว่าถ้าล้นแนวจากบริเวณนั้นเข้ามา หรือว่าแนวที่กั้นของประตูระบายน้ำแตก แล้วซ่อมไม่ทันนั้น พื้นที่ทั้ง ธัญบุรี ลำลูกกา สายไหม จะท่วมทั้งหมดครับ(และต่อเนื่องไปยัง พื้นที่กรุงเทพ ฝั่งตะวันออก) แต่ตอนนี้ยังรับมือได้ และเสริมสูงขึ้นเรื่อยๆตามสถานการณ์ครับ

4

สวัสดีค่ะ กำลังกลุ้มว่าน้ำจะท่วมบ้านรึเปล่าเสิร์ชดูเจอเว็บนี้ ขอบคุณมากค่ะ บ้านนกอยู่ลำลูกกาคลองสาม ซอยลำลูกกา 49 กลัวน้ำท่วมมาก ติดตามสถานการณ์ตลอด กลุ้มเรื่องหาที่จอดรถด้วยค่ะ ที่ดอนเมืองเต็มเเล้ว ยังไงอัพเดทเรื่อยๆนะคะจะคอยติดตาม ขอบคุณมากค่ะ

5

ผมอยู่คลองสาม มบ.เพทาย เครียดมาก หาที่จอดรถไม่ได้ ไม่รู้จะยกของไว้ที่สูงดีหรือไม่ แฟนก็ท้องแก่ แล้วตอนกลางวันผมก็ไปทำงาน เย็นกลับมาก็ลุ้นทุกวัน กลางคืนนอนก็กลัวน้ำจะเข้าบ้านตอนกลางคืนอีก กังวลมากครับ ยังไงก็ช่วยอัพเดทด้วยนะครับ จะได้ย้ายของย้ายรถทัน ขอบคุณมากครับ

6

ตอนนี้หาซื้อกระสอบทราย ที่ไหนได้บ้างครับ
ผมอยู่ ม.เพทาย เหมือนกัน ติดคลอง 3 เลย
ป้องกันไว้ก่อนครับ

7

กระสอบทรายหาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างค่ะที่เขาขายทราย,อิฐ,หิน สำหรับก่อสร้าง ริมถนนลำลูกกามีหลายร้านค่ะ บ้านอยู่ซอย 8 ริมถนนเลียบคลอง 3 เหมือนกัน ค่ะ

8

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา 09/10/54 สอบถามร้านวัสดุก่อสร้าง บน ถ.ลำลูกกา ปรากฎว่าทราย และ อิฐบล็อก ขาดตลาดหมดเลยค่ะ มีแต่อิฐมวลเบา หรือ  คิวค่อน มั้งคะ ขายก้อนละ 22.00 บาทค่ะ

9

คลอง4โดนแล้ว

10

ตอนนี้ไม่ได้อยู่ในพื้นที่นะครับ ผมจะเข้าไปอยู่ในพื้นที่ตั้งแต่วันพรุ่งนี้ครับ แล้วจะมา update อีกทีครับ

11

บ้านอยู่การเคหะลำลูกกาคลอง 4 ค่ะ  ขอบคุณมากที่ update ข่าวให้ เพราะว่าย้ายมาทำงานต่างจังหวัด น้องปิดเทอมเลยเอาแม่กับน้องมาด้วย ไม่มีใครเฝ้าบ้าน กลับก็ไม่ได้ เป็นห่วงบ้านมากเลยค่ะ ถ้ายังไงจะเข้ามาดูเรื่อยๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

12

ใช้อิฐมวลเบาก่อไปก่อนค่ะ ก้อนเล็กซื้อมา 12 บาทค่ะ

13

ล่าสุดตอนนี้โทรถามทางบ้าน, คุณแม่บอกมาว่าเหตุการยังปกติอยู่นะคะ , ส่วนเมื่อเช้าออกมาทำงานก็ปกติค่ะ มีน้ำขังบ้างแต่ก็เนื่องจากฝนตกหนักเมื่อคืน และตอนเช้าประมาณ ตี 5 กว่าค่ะ

14

ตลาดนานาเจริญ ถนนเสมาฟ้าคราม มีโอกาสเสี่ยงที่น้ำท่วมรึป่าว เข้ามาตามข่าวด้วยคนจ้า

15

ทำไมบองกระแสบอกคลอง 1-6 ให้เตรียมตัวระวัง บางคนบอกไม่มีอะไร ตอนนี้เสพข่าวเยอะเกินค่ะ เครียด

16

ริมคลอง 3 ลำลูกกา   น้ำท่วมขังแล้ว ประมาณ  2  วัน

17

อยู่รินทร์ทองอ่ะครับ ว้าวววขอบคุณมาก  ๆ ครับ เป็นแหล่งข่าวแรกที่เจอเกี่ยวกับน้ำท่วมแถวบ้านเราครับ ถ้าจะให้ช่วยแชร์ภาพ/สถานการณ์ ได้อย่างไรบอกได้เลยครับจะได้มีช่องทางแหล่งข่าว เพิ่มขึ้นครับ ช่วย ๆกันครับ

18

ดีใจมากเจอแหล่งข่าวบ้านตัวเอง บ้านอยู่อู่ทองเพลสสี่ค่ะ ไม่รู้ตอนนี้ท่วมหรือยังค๊ะ กลุ้มใจมากไม่มีคนอยู่บ้านตัวอยู่ต่างประเทศค่ะแต่ให้หลานเขยเข้าไปย้ายของวันนี้ไม่รู้จะทันมั้ย ยังงัยช่วยรายงานความคืบหน้าเรื่อยๆนะค่ะขอบคุณมากค่ะ

19

ขอบคุณมากค่ะ ช่วยได้เยอะ

20

ขอบคุณมากค่ะ

21

ตอนนี้น้ำบนถนนริมคลอง 3 ลดลงแล้ว เริ่มแห้งบางจุด
แต่ให้ระวังน้ำอาจจะมาได้ตลอด

22

วันนี้น่ากลัวมากประกาศสถานการณ์ฉุกเฉินขนของขึ้นชั้นสองหมด เเต่สุดท้ายบอกว่าควบคุมสถานการณ์ได้ เฮ้อออ เหนื่อยเเทบตาย เเต่ถือว่าเป็นข่าวดีมากยอมเหนื่อยจ้าาา

23

แต่ตอนนี้ฝนตั้งเค้า ฟ้าฮื่มๆ อีกแล้ว ชีวิตต้องลุ้นตลอดว่าน้ำจะมาตอนไหน แย่จัง

24

ผมอยู่ซอยสามัคคีครับ แต่ตอนนี้ทำงานอยู่ปัตตานี เป็นห่วงที่บ้านเหมือนกัน ได้ที่นี่หล่ะครับคอยอัพเดทให้ ขอบคุณครับ

25

ดูแล้วท่าจะรอดยาก ตัวอยู่ไกลแต่ส่งใจไปช่วยนะค๊ะ ที่บ้านตอนนี้ก็ได้พี่เขยกับหลานสาวช่วยในหมู่บ้านอยู่ค่ะ