1

ผมลองอ่านจาก Internet เกิดข้อสงสัยว่า flash จะตายไหม เพราะว่า Apple ไม่เอา flash แล้วมาคราวนี้ IE10 ก็ด้วย เลยอยากถามว่าคนเขียนเว็บไซด์ คิดยังไงกับเรื่องนี้ครับ

2

ตอบ: อนาคตของ web flash จะเป็นอย่างไร?

ถ้าเอาข้อสรุป เวลาเท่านั้นจะเป็นตัวตัดสินครับ

เหมือนกับว่า โลก internet อะไรก็ปลอมได้ จนหลายคนไม่ได้ใช้ชื่อจริงเลย แต่ google สวนทาง ออกมาตั้งกฏว่า ห้ามใช้ชื่อปลอมเล่น google plus อย่างนั้น หลายคนก็ค้าน แต่ google ยืนกรานหนักแน่น ถึงกับบอกว่า ถ้าไม่ดีจริง อนาคตจะเป็นตัวบอกเอง

เหมือนว่ายุคหนึ่ง internet explorer เคยรุ่งเรืองมากขนาดที่ว่า คนเล่นเน็ต เล่นเป็นแต่ IE แต่ปัจจุบัน ก็ไม่ได้เป็นอย่างนั้นแล้ว และเวลาก็จะค่อยๆพิสูจน์มันครับ

กลับมาที่คำถาม ถ้าเอา ปัจจุบัน flash ยังไปได้อีกครับ ผมตั้งไว้ อย่างน้อย 3 ปี ถ้าคุณทำเว็บแล้วไม่คิดจะเปลี่ยนเลยใน 3 ปี ก็ใช้ flash ได้ไม่มีปัญหา
แต่โดย nature ของเว็บ อายุมันน้อยกว่านั้นนะ ก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงอะไรกับมันแล้ว

ดังนั้นถ้าจะเปลี่ยน ไม่เปลี่ยนในข้ามคืนแน่นอน เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ครับ