ไม่มีความรู้เรื่องvmware เลยอยากรู้บ้าง ใคทราบช่วยบอกหน่อยค่ะ

2

ตอบ: vmware

มันคือโปรแกรมครับ

แต่ตอบแค่นั้นอาจจะสั้นไป

VMWARE มันคือโปรแกรมที่ทำหน้าที่สร้างเครื่องคอมพิวเตอร์จำลองขึ้นมา

เมื่อเราลงโปรแกรม VMWARE แล้ว เราจะสร้าง computer ขึ้นมาใหม่กี่เครื่องก็ได้ ในโปรแกรม VMWARE นี้ครับ

แต่ว่า คอมพิวเตอร์แต่ละเครื่องที่เราสร้างขึ้นมา จะใช้ทรัพยากรเครื่อง ร่วมกับเครื่องหลัก (เครื่องที่รันโปรแกรม) ซึ่งเรากำหนดได้ว่าจะให้เครื่องจำลองใช้ แรมเท่าไร harddisk เท่าไร เวลาเปิด ก็จะมาแบ่งไปตามค่าที่ตั้งไว้

โดยเมื่อราเปิด vmware มาสร้างเครื่องคอมจำลองแล้ว มันจะมีการทำงานคล้ายคอมจริงๆเลยครับ คือกดเปิด ปิด ได้ ลง os ให้มันได้ ไม่ว่าจะเป็น linux , windows, mac หรืออื่นๆ เพราะว่าอย่างที่บอก ว่ามันคือคอมพิวเตอร์จำลงนั่นเอง

แต่ต้องพึงระลึกว่ามันคือโปรแกรม เมื่อเราปิดโปรแกรม คอมพิวเตอร์ที่อยู่ในนั้นก็ดับไปด้วยครับ

แต่vmware ที่ทำงานระดับต่ำกว่านั้นก็มีนะครับ คือทำงานระดับ os เลย อันนี้จะมีประสิทธิภาพกว่ามาก แต่เหมาะสำหรับงาน server มากกว่าเอามาลองเล่นตาม pc ปกติครับ

3

ตอบ: vmware

อยากรู้เหมือนกัน