1

บอกก่อนว่าไม่ได้ซ้ำเติมเขานะ

เห็นมีรายการประมานว่าทวงหนี้แบบนี้อ่ะ

เจ้าของเว็บ vanthai.com กรุณาติดต่อกลับด่วนครับ
ขอปรึกษาเรื่องค่าบริการที่ค้างชำระ

ความจริงสมาชิกเขาแยะมาก คนละไม้คนละมือน่าช่วยได้ ผมยังช่วยคลิกแบนเนอร์ให้เขาเลย

2

ตอบ: ธุระกิจโฮสเป็นไงกันมั่งครับ

จริง ถ้าใครใข้ mindwebhost.com ก็จะทราบดีนะครับ ว่ามีเมล์แจ้งสองรอบก่อนหมดอายุ

เมื่อหมดอายุก็จะโดน suspend ธรรมดา โดยเป็นหน้า suspend เท่านั้น พร้อมให้อีเมล์สำหรับการติดต่อกลับ

แต่นี่ไม่ทราบว่าใช้ที่ไหน(ขี้เกียจหาข้อมูล)  ซึ่งถือว่าทำไม่ถูกต้อง เพราะว่าการค้างค่าชำระ ถือเป็นเรื่องที่ต้องตกลงกันเอง ระหว่างผู้ให้บริการกับผู้ใช้บริการ ไม่ควรเอามาลงในที่สาธารณะ หรือหน้า suspend ถือว่าเป็นการไม่เคารพกันอย่างมาก

ใครคิดอย่างไรไม่รู้ แต่ผมไม่ทำแน่นอน แม้ว่าเค้าจะค้างชำระก็ตาม แต่การมาป่าวประกาศผ่านหน้า suspend ถือว่าทำน่าเกียจไปครับ

ถ้าเค้ายังทำเว็บจริง แค่ suspend เปล่าๆก็เพยงพอด้วยซ้ำไปครับเพราะว่าเค้าจะรีบติดต่อมาเลย ว่าเกิดอะไรขึ้น

ส่วนตัวเว็บนั้นผมไม่ทราบรายละเอียดของเว็บนะครับ ว่าเป็นอย่างไร ไม่เกี่ยวข้องหรือรูจักเป็นการส่วนตัวครับ

พูดในมุมมองที่เป็นผู้ให้บริการ และเคยเป็นผู้ใช้บริการ host ด้วยเหมือนกัน(แต่น่าจะคนล่ะที่) จึงเข้าใจว่าอะไรควรหรือไม่ควรทำครับ

สำหรับธุรกิจ hosting ตอนนี้ถ้าเอาส่วนของผมเองก็เรื่อยๆ ไม่ได้มีอะไรแปลกประหลาดครับ ส่วนเรื่องยอดรายได้ต้องรอสิ้นปี ถึงจะสรุปบัญชีอีกทีว่ากระทบมากน้อยแค่ไหนอย่างไร